Facebook Chat - Fimexco
Lao động nữ nghỉ hưu từ ngày 1/1/2018 trở đi, tỷ lệ hưởng lương hưu hàng tháng được tính bằng 45% tương ứng với 15 năm đóng BHXH, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng BHXH thì tính thêm 2%; mức tối đa bằng 75%.
Ảnh minh họa. Nguồn: internet

Bà Trần Thị Tú Anh (tỉnh Thái Nguyên) sinh ngày 6/3/1968, dạy học và đóng BHXH từ tháng 9/1994. Do sức khỏe yếu nên bà muốn nghỉ hưu trước tuổi theo diện tinh giản biên chế vào tháng 9/2020, sớm so với tuổi quy định là 2 năm 6 tháng.

Bà Tú Anh hỏi, bà có được hưởng lương hưu tỷ lệ 75% không, hay áp dụng theo cách tính của Luật BHXH mới từ tháng 1/2018 thì bà chỉ được hưởng mức 67%?

Về vấn đề này, BHXH tỉnh Thái Nguyên trả lời như sau:

Tại điểm b, Điều 7, Nghị định 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ về việc quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH bắt buộc quy định: “Lao động nữ nghỉ hưu từ ngày 1/1/2018 trở đi, tỷ lệ hưởng lương hưu hàng tháng được tính bằng 45% tương ứng với 15 năm đóng BHXH, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng BHXH thì tính thêm 2%; mức tối đa bằng 75%”.

Trường hợp bà Tú Anh hỏi, nếu bà nghỉ hưu vào năm 2020 theo Nghị định 108/2014/NĐ-CP ngày 20/11/2014 của Chính phủ về chính sách tinh giản biên chế (không trừ tỷ lệ % trước tuổi) với thời gian tham gia BHXH là 26 năm, thì tỷ lệ hưởng lương hưu là 67%.

Theo Chinhphu.vn

Gửi bình luận

Comment (Không để trống)

Bạn có thể sử dụng các thẻ HTML và thuộc tính sau: <a href="" title=""> <abbr title=""> <acronym title=""> <b> <blockquote cite=""> <cite> <code> <del datetime=""> <em> <i> <q cite=""> <s> <strike> <strong>

Tên (Không để trống)
Thư điện tử (Không để trống)