Facebook Chat - Fimexco

Bà Phạm Thị Thuyến (Long An) tham gia BHXH từ tháng 4/2015 đến tháng 9/2015, làm đơn xin nghỉ việc từ ngày 1/10/2015, dự kiến sinh ngày 15/10/2015. Bà Thuyến hỏi, bà có được hưởng trợ cấp thai sản khi sinh con không?

tro-cap-thai-san-sau-khi-nghi-viec

BHXH Việt Nam trả lời bà Thuyến như sau:

Tại Khoản 2 Điều 28 Luật BHXH quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ khi sinh con là phải đóng BHXH bắt buộc từ đủ 6 tháng trở lên trong vòng 12 tháng trước khi sinh con.

Đối chiếu với quy định nêu trên, theo nội dung bà hỏi nếu bà đã đóng BHXH bắt buộc đủ 6 tháng và đã nghỉ việc thì bà tập hợp hồ sơ nộp cho cơ quan BHXH nơi bà cư trú để xem xét, giải quyết.

Theo Báo Chính Phủ Việt Nam

Gửi bình luận

Comment (Không để trống)

Bạn có thể sử dụng các thẻ HTML và thuộc tính sau: <a href="" title=""> <abbr title=""> <acronym title=""> <b> <blockquote cite=""> <cite> <code> <del datetime=""> <em> <i> <q cite=""> <s> <strike> <strong>

Tên (Không để trống)
Thư điện tử (Không để trống)