Facebook Chat - Fimexco

(ĐSPL) – Về nguyên tắc mỗi công dân chỉ được đăng ký thường trú tại một nơi. Trường hợp đã đăng ký thường trú ở nơi ở mới phải cắt hộ khẩu ở nơi ở cũ.

Hỏi: Mẹ chồng tôi là chủ hộ trong sổ hộ khẩu gia đình tôi từ năm 1985 đến nay, gần đây mẹ chồng tôi lại có tên trong sổ hộ khẩu trong nhà em chồng tôi, vậy mẹ tôi có hộ khẩu ở cả hai địa chỉ khác nhau liệu có hợp lý, trường hợp này đúng với luật pháp hay không? Tại sao trong nhà em chồng tôi lại có tên của mẹ tôi, trong sổ hộ khẩu của tôi chưa có tách khẩu và chuyển khẩu? Sổ hộ khẩu của nhà em chồng tôi có giá trị pháp lý không? Tôi ra xã hỏi bên tư pháp xã người ta nói mẹ tôi có thể báo mất sổ hộ khẩu bên nhà tôi rồi muốn chuyển đi đâu cũng được có đúng không?

mot-nguoi-duoc-phep-co-may-ho-khau-thuong-tru

Một người được phép có mấy hộ khẩu thường trú? – Ảnh minh hoạ

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến trang Tư Vấn. Với thắc mắc của bạn, xin được đưa ra quan điểm tư vấn như sau:

Nguyên tắc cư trú và quản lý cư trú

Trình tự, thủ tục đăng ký thường trú, tạm trú phải đơn giản, thuận tiện, kịp thời, chính xác, công khai, minh bạch, không gây phiền hà; việc quản lý cư trú phải bảo đảm hiệu quả.

Mọi thay đổi về cư trú phải được đăng ký; mỗi người chỉ được đăng ký thường trú, đăng ký tạm trú tại một nơi.

Quyền của công dân về cư trú

1. Lựa chọn, quyết định nơi thường trú, tạm trú của mình phù hợp với quy định của Luật này và các quy định khác của pháp luật có liên quan.

2. Được cấp, cấp lại, đổi sổ hộ khẩu, sổ tạm trú, giấy tờ khác liên quan đến cư trú.

3. Được cung cấp thông tin, tài liệu liên quan đến việc thực hiện quyền cư trú.

 

4. Yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện biện pháp bảo vệ quyền cư trú của mình.

5. Khiếu nại, tố cáo, khởi kiện đối với hành vi vi phạm pháp luật về cư trú theo quy định của pháp luật.

Quy định về việc xóa thường trú như sau:

1. Người thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị xoá đăng ký thường trú:

a) Chết, bị toà án tuyên bố là mất tích hoặc đã chết.

b) Được tuyển dụng vào quân đội nhân dân, công an nhân dân ở tập trung trong doanh trại.

c) Đã có quyết định huỷ đăng ký thường trú quy định tại Điều 37 của Luật này.

d) Ra nước ngoài để định cư.

đ) Đã đăng ký thường trú ở nơi cư trú mới; trong trường hợp này, cơ quan đã làm thủ tục đăng ký thường trú cho công dân ở nơi cư trú mới có trách nhiệm thông báo ngay cho cơ quan đã cấp giấy chuyển hộ khẩu để xoá đăng ký thường trú ở nơi cư trú cũ.

2. Cơ quan có thẩm quyền đăng ký thường trú cũng có thẩm quyền xoá đăng ký thường trú…

Theo những gì bạn cho biết và đối chiếu với những quy định ở trên thì rõ ràng trong quy trình đăng ký hộ khẩu thường trú cho mẹ chồng chị vào nhà em chồng có sai phạm. Cán bộ tư pháp trả lời như vậy là không đúng với quy định của luật cư trú. Bạn cần khiếu nại với cơ quan công an về trường hợp trên để thu hồi sổ hộ khẩu đã cấp sai quy định.

Hy vọng rằng sự tư vấn sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn.

Luật gia Đồng Xuân Thuận
Nguồn: Người đưa tin

 

Gửi bình luận

Comment (Không để trống)

Bạn có thể sử dụng các thẻ HTML và thuộc tính sau: <a href="" title=""> <abbr title=""> <acronym title=""> <b> <blockquote cite=""> <cite> <code> <del datetime=""> <em> <i> <q cite=""> <s> <strike> <strong>

Tên (Không để trống)
Thư điện tử (Không để trống)