Facebook Chat - Fimexco

Công ty của bà Nguyễn Kim Tuyến có trụ sở chính tại TP. Hồ Chí Minh, ký hợp đồng cung cấp dụng cụ trang thiết bị cho khách sạn tại TP. Buôn Ma Thuột, tỉnh Đắk Lắk với giá trị trên 1 tỷ đồng. Bà Tuyến hỏi, công ty bà có phải khai nộp thuế vãng lai ngoại tỉnh với Chi cục Thuế TP. Buôn Ma Thuột không?

Ảnh minh họa. Nguồn: internet

Về vấn đề này, Cục Thuế TP. Buôn Ma Thuột, tỉnh Đắk Lắk có ý kiến như sau:

Căn cứ Khoản 1a, Điều 2 Thông tư số 26/2015/TT-BTC ngày 27/2/2015 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung Điểm đ, Khoản 1, Điều 11 Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 6/11/2013 của Bộ Tài chính quy định trách nhiệm nộp hồ sơ khai thuế giá trị gia tăng (GTGT):

“a) Sửa đổi điểm đ Khoản 1 Điều 11 như sau:

“đ) Trường hợp người nộp thuế có hoạt động kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh mà giá trị công trình xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh bao gồm cả thuế GTGT từ 1 tỷ đồng trở lên, và chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh không thuộc trường hợp quy định tại Điểm c, Khoản 1 Điều này, mà không thành lập đơn vị trực thuộc tại địa phương cấp tỉnh khác nơi người nộp thuế có trụ sở chính (sau đây gọi là kinh doanh xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai, chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh) thì người nộp thuế phải nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế quản lý tại địa phương có hoạt động xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai và chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh.

Căn cứ tình hình thực tế trên địa bàn quản lý, giao Cục trưởng Cục Thuế địa phương quyết định về nơi kê khai thuế đối với hoạt động xây dựng, lắp đặt, bán hàng vãng lai ngoại tỉnh và chuyển nhượng bất động sản ngoại tỉnh.

Ví dụ 16: Công ty A trụ sở tại Hải Phòng ký hợp đồng cung cấp xi măng cho Công ty B có trụ sở tại Hà Nội. Theo hợp đồng, hàng hóa sẽ được Công ty A giao tại công trình mà công ty B đang xây dựng tại Hà Nội. Hoạt động bán hàng này không được gọi là bán hàng vãng lai ngoại tỉnh. Công ty A thực hiện kê khai thuế GTGT tại Hải Phòng, không phải thực hiện kê khai thuế GTGT tại Hà Nội đối với doanh thu từ hợp đồng bán hàng cho Công ty B”.

Căn cứ các quy định trên, trường hợp Công ty của bà trụ sở chính tại TPHCM, ký hợp đồng cung cấp dụng cụ trang thiết bị cho khách sạn tại TP. Buôn Ma Thuột, nếu theo thỏa thuận tại hợp đồng, hàng hóa sẽ được Công ty giao tại công trình ở Buôn Ma Thuột thì hoạt động bán hàng này không được gọi là bán hàng vãng lai ngoại tỉnh. Công ty thực hiện kê khai thuế GTGT tại TPHCM, không phải thực hiện kê khai thuế GTGT tại Buôn Ma Thuột với doanh thu từ hợp đồng bán hàng cho khách sạn.

Cục Thuế TP. Buôn Ma Thuột thông báo bà Tuyến biết để thực hiện theo đúng quy định tại văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này.

Theo Chinhphu.vn

Gửi bình luận

Comment (Không để trống)

Bạn có thể sử dụng các thẻ HTML và thuộc tính sau: <a href="" title=""> <abbr title=""> <acronym title=""> <b> <blockquote cite=""> <cite> <code> <del datetime=""> <em> <i> <q cite=""> <s> <strike> <strong>

Tên (Không để trống)
Thư điện tử (Không để trống)