Facebook Chat - Fimexco

Bộ Tài chính vừa giải đáp vướng mắc của độc giả liên quan đến việc cá nhân kinh doanh chịu thuế thu nhập cá nhân (TNCN) từ quà tặng là ô tô theo chương trình khuyến mãi.

Bạn đọc gửi câu hỏi đến Bộ Tài chính với nội dung: “Công ty tôi là công ty thương mại kinh doanh điều hòa nhiệt độ và có nhà phân phối (NPP) cấp 1, cấp 2. Công ty đăng ký chương trình khuyến mãi với Sở Công thương là từ 1/1 đến 31/3 nếu Khách hàng thỏa mãn điều kiện mua 5000 bộ sản phẩm sẽ được tặng thưởng 1 xe ô tô. Tổng kết chương trình, NPP cấp 2 mua của NPP cấp 1 đủ 5000 bộ sản phẩm. NPP cấp 1 mua của Công ty đủ 5000 sản phẩm nên Công ty xuất HĐ hàng khuyến mãi cho NPP cấp 1 là 1 xe ô tô X. NPP cấp 1 xuất HĐ hàng khuyến mãi cho NPP cấp 2 là chiếc xe X. Vậy, nếu NPP cấp 2 của chúng tôi là hộ kinh doanh cá thể thì khi nhận chiếc xe đó có phải đóng thuế TNCN hay không?”

Giải đáp vướng mắc trên, Bộ Tài chính hướng dẫn, theo Điều 92 Luật Thương mại số 36/2005/QH11 quy định các hình thức khuyến mãi gồm: Tặng hàng hóa cho khách hàng, cung ứng dịch vụ không thu tiền; Tổ chức chương trình khách hàng thường xuyên, theo đó việc tặng thưởng cho khách hàng căn cứ trên số lượng hoặc trị giá mua hàng hóa, dịch vụ mà khách hàng thực hiện được thể hiện dưới hình thức thẻ khách hàng, phiếu ghi nhận sự mua hàng hóa, dịch vụ hoặc các hình thức khác; Các hình thức khuyến mãi khác nếu được cơ quan quản lý nhà nước về thương mại chấp thuận…

Thông tư 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính cũng đã quy định các khoản thu nhập chịu thuế, trong đó có thu nhập từ trúng thưởng trong các hình thức khuyến mãi khi tham gia mua bán hàng hoá, dịch vụ theo quy định của Luật Thương mại; Thu nhập từ nhận quà tặng đối với nhận quà tặng là các tài sản khác phải đăng ký quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng với cơ quan quản lý Nhà nước như: ô tô; xe gắn máy, xe mô tô; tàu thủy, kể cả sà lan, ca nô, tàu kéo, tàu đẩy; thuyền, kể cả du thuyền; tàu bay; súng săn, súng thể thao…

Bên cạnh đó, quy định căn cứ tính thuế từ thừa kế, quà tặng là thu nhập tính thuế từ nhận thừa kế, quà tặng là phần giá trị tài sản nhận thừa kế, quà tặng vượt trên 10 triệu đồng mỗi lần nhận…

Theo Khoản 2 Điều 19 Thông tư 92/2015/TT-BTC ngày 15/6/2015 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung điểm d khoản 1 Điều 16 Thông tư số 111/2013/TT-BTC, đối với thừa kế, quà tặng là các tài sản khác phải đăng ký quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng với cơ quan quản lý Nhà nước: giá trị tài sản được xác định trên cơ sở bảng giá tính lệ phí trước bạ do Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh quy định tại thời điểm cá nhân làm thủ tục đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng tài sản thừa kế, quà tặng.

Như vậy, căn cứ các quy định nêu trên, trường hợp Công ty độc giả tặng thưởng một ô tô cho Nhà phân phối là các cá nhân kinh doanh theo chương trình khuyến mãi quy định tại Điều 92 Luật Thương mại mà hiện vật là tài sản (ô tô) phải đăng ký sở hữu hoặc đăng ký sử dụng với cơ quan quản lý nhà nước thì thu nhập mà cá nhân nhận được thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân từ quà tặng.

Bộ Tài chính hướng dẫn, Công ty độc giả thực hiện khấu trừ thuế TNCN với phần giá trị tài sản quà tặng vượt trên 10 triệu đồng mỗi lần nhận.

Gửi bình luận

Comment (Không để trống)

Bạn có thể sử dụng các thẻ HTML và thuộc tính sau: <a href="" title=""> <abbr title=""> <acronym title=""> <b> <blockquote cite=""> <cite> <code> <del datetime=""> <em> <i> <q cite=""> <s> <strike> <strong>

Tên (Không để trống)
Thư điện tử (Không để trống)